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MWONGOZ0O KUHUSU MASHAURI YA NIDHAMU NA RUFAA

KW A WATUMISHI WA UMMA

(Umeandaliwa chini ya Kifungu cha 10(1)(c) cha Sheria ya Utumishi wa
Umma Na.8 ya mwaka 2002, kama kilivyorekebishwa na Sheria Na.18 ya

mwaka 2007)

1.0 UTANGULIZI:

2.0

3.0

Mwongozo wa kushughulikia Mashauri ya Nidhamu na Rufaa katika
Utumishi wa Umma ni maelekezo kwa watendaji kuhusu hatua
wanazopaswa kuchukua katika utekelezaji wa mashauri ya Nidhamu
na Rufaa kulingana na Sera, Sheria, Kanuni, Taratibu na Nyaraka
mbalinibali za kiutumishi ambazo ni nyenzo muhimu katika
kusimamia Maadili ya Utumishi wa Umma.

MADHUMUNI:

Lengo la Mwongozo huu ni kuondoa uwezekano wa kuwepo kwa
tafsiri na uelewa tofauti wa nyenzo hizo muhimu, hivyo, kuathiri
misingi ya kushughulikia Nidhamu na Rufaa kwa haki na uwazi.

Toleo la Pili la Mwongozo kuhusu Mashauri ya Nidhamu na Rufaa
katika Utumishi wa Umma limejumuisha marekebisho mbalimbali
yaliyofanywa katika Sheria ya Utumishi wa Umma Na.8 ya mwaka
2002. Marekebisho hayo yamefanywa kwa mujibu wa Sheria ya
Marekebisho ya Sheria ya Utumishi wa Umma Na.18 ya mwaka
2007. Miongoni mwa marekebisho ya msingi katika Sheria ni
pamoja na kuifanya Tume ya Utumishi wa Umma kuwa Chombo
Rekebu na si Tendaji kama ilivyokuwa kabla ya marekebisho ya
Sheria.

Aidha, baada ya Mwongozo wa awali kutumika kwa takriban miaka
minne, kulijitokeza changamoto mbalimbali kiutekelezaji. Pia, uzoefu
wa Tume katika kipindi hiki pamoja na mawazo mbalimbali ya
wadau wetu kwa pamoja vimelazimu kuuboresha Mwongozo wa
awali ili kuongeza ufanisi zaidi kuhusu namna ya kushughulikia
mashauri ya nidhamu na rufaa katika Utumishi wa Umma.

MAJUKUMU NA WATEKELEZAJI WAKUU WA MWONGOZO
HUU:

Kwa mujibu wa Kifungu cha 3 cha Sheria ya Utumishi wa Umma
Na. 8 ya mwaka 2002, fasili ya Mamlaka ya Nidhamu imetolewa
kama ifuatavyo:-



4.0

¢ Mamlaka ya Nidhamu (Disciplinary Authority) n/ mtu au
mamiaka yoyote iliyopewa uwezo na Katiba, Sheria hii, au
Sheria nyingine yoyote kuchukua hatua za kinidhamu dhidi ya
mtumishi wa Umma aliyeajiriwa na au alive chini yake.

Kwa mujibu wa Kanuni Na. 3 ya Kanuni za Utumishi wa Umma,

2003, fasili ya Mamlaka ya Rufaa imetolewa kama ifuatavyo:-

. Mamlaka ya Rufaa (Appellate Authority)} ni chombo au mtu
aliveidhinishwa na Kanuni za Utumishi wa Umma kuamua
rufaa ya mtumishi wa Umma.

Aidha, Utekelezaji wa masuala mbalimbali ya kiutumishi ndani ya
Utumishi wa Umma ikiwemo nidhamu ya watumishi ni majukumu ya
vyombo au mamlaka mbalimbali zlizopewa nguvu na Sera ya
Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma ya mwaka 1999,
Sheria ya Utumishi wa Umma Na.8 ya 2002, kama ilivyorekebishwa
na Sheria Na.18 ya mwaka 2007, Kanuni za Utumishi wa Umma,
2003, Taratibu za Uendeshaji wa Utumishi wa Umma, 2003
zikisomwa pamoja na Waraka wa Utumishi wa Umma Na,1 wa
Mwaka 2004 (kama ulivyorekebishwa na Waraka wa UTUMISHI
Kumb. Na. C/AC.45/257/01/C/99 wa tarehe 12 Mei, 2008 kuhusu
Utekelezaji wa Marekebisho ya Sheria ya Utumishi wa Umma Na.8
ya mwaka 2002).

MAMLAKA ZA NIDHAMU KATIKA UTUMISHI WA UMMA

(i) Rais:
Kwa mujibu wa Kanuni Na.35(1) ya Kanuni za Utumishi wa
Umma, 2003, Rais ni Mamlaka ya Nidhamu ya Katibu Mkuu
Kiongozi.

(ii) Katibu Mkuu Kiongozi:
Kwa mujibu wa Kifungu cha 4(3)(d) cha Sheria ya Utumishi
wa Umma Na.8 ya mwaka 2002, kikisomwa pamoja na Kanuni
Na. 35(2)(a) ya Kanuni za Utumishi wa Umma za mwaka
2003, Katibu Mkuu Kiongozi ni Mamlaka ya Nidhamu kwa:
» Makatibu Wakuu

Wakuu wa Idara Zinazojitegemea

Manaibu Katibu Wakuu

Makatibu Tawala wa Mikoa

Katibu wa Bunge



Mkurugenzi wa Jiji au Tume

Mkurugenzi wa Uhamiaji

Kamishna wa Zimamoto na Uokoaji
Mabalozi .

Watumishi wengine watakaoteuliwa na Rais.

Aidha, kwa mujibu wa Kifungu cha 4(4) cha Sheria ya
Utumishi wa Umma Na.8 ya mwaka 2002, Katibu Mkuu
Kiongozi ni Mamlaka ya Nidhamu ya juu kabisa katika
Utumishi wa Umma. Kwa mujibu wa madaraka yake hayo,
anao uwezo wa kumchukulia mtumishi hatua yoyote ya
nidhamu kadiri atakavyoona inafaa.

Mtumishi au Mamlaka yoyote isiyoridhika na uamuzi wa Katibu
Mkuu Kiongozi itakata rufaa kwa Mh. Rais.

(iii ). Waziri mwenye dhamana ya Serikali za Mitaa:

(iv).

Kwa mujibu wa Kifungu cha 5(1)(a)(iii) cha Sheria ya Utumishi
Na.8 ya mwaka 2002, ni Mamlaka ya Nidhamu ya Wakurugenzi
wa Mamlaka za Serikali za Mitaa isipokuwa wanaoteuliwa na
Rais.

Mtu 'yeyote ambaye hataridhika na uamuzi wa Waziri mwenye
dhamana na Utumishi wa Serikali za Mitaa, atakata rufaa Tume
ya Utumishi wa Umma.

Makatibu Wakuu, Wakuu wa Idara Zinazojitegemea na
Makatibu Tawala wa Mikoa:

Kwa mujibu wa Kanuni Na.35(2)(b) ya Kanuni za Utumishi wa
Umma za mwaka 2003, ni Mamlaka za Nidhamu kwa
watumishi wote walio chini yao isipokuwa wale walioteuliwa na
Rais.

Aidha, watumishi wa Huduma za Kawaida (Opereational
Service) wataendelea kushughulikiwa na wakuu wa
Idara/Divisheni kama ilivyoainishwa chini ya Kifungu cha 6(3)
cha Sheria ya Utumishi wa Umma Na.8 ya mwaka 2002 kama
kilivyorekebishwa na Sheria Na.18 ya mwaka 2007.



(v).

Idara ya Utumishi wa Walimu:

Kwa kuzingatia Kifungu cha 6(4) cha Sheria ya Utumishi wa
Umma Na.8 ya mwaka 2002, Idara ya Utumishi wa Walimu ni
Mamlaka ya Nidhamu kwa Walimu wote walioajiriwa katika
Utumishi wa Umma.

Aidha, Kamati za Mikoa/Wilaya zitashughulikia masuala ya
nidhamu kwa Walimu wote katika maeneo yao. Hii ni kwa
mujibu wa Kanuni Na. 121 (1) ya Kanuni za Utumishi wa
Umma za mwaka 2003.

Rufaa kupinga uamuzi wa Idara ya Utumishi wa Walimu
itakatwa kwenye Tume ya Utumishi wa Umma.

(vi) Mamlaka ya Serikali za Mitaa:

(vii)

Kwa mujibu wa Kifungu cha 6(6) cha Sheria ya Utumishi wa
Umma Na.8, 2002 ni Mamlaka ya Nidhamu kwa watumishi
wote wa Halmashauri isipokuwa wale walioteuliwa na Rais,
Waziri mwenye dhamana ya Serikali za Mitaa na wale wa
Huduma za Kawaida (Operational Service).

Mtumishi ambaye hataridhika na uamuzi wa Mamlaka ya
Serikali za Mitaa, atakuwa na haki ya kukata rufaa Tume ya
Utumishi wa Umma.

Wakuu wa Idara au Divisheni:

Kwa mujibu wa Kifungu cha 6(3) cha Sheria ya Utumishi wa
Umma Na.8 ya mwaka 2002, kama kilivyorekebishwa na Sheria
Na.18 ya mwaka 2007, kikisomwa pamoja na Kanuni
Na35(2)(c) ya Kanuni za Utumishi wa Umma za mwaka 2003,
Wakuu wa Idara au Divisheni ni Mamlaka za Nidhamu kwa
watumishi walioajiriwa katika Huduma za Kawaida (Operational
Service ).

Taratibu za rufaa za watumishi wa Umma walioajiriwa katika
Masharti ya Huduma za Kawaida ni kama ilivyoainishwa
kwenye Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na.b ya mwaka
2004.



5.0 AINA ZA MAKOSA NA ADHABU ZAKE:

Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma ya mwaka
1999 katika Aya za 5.37-5.39 zimeeleza kosa kuwa ni kitendo cha
utovu wa nidhamu kunakotokana na kukiuka maadili, kanuni na
masharti ya kazi. Utaratibu wa kuzingatiwa katika kushughulikia
utovu wa nidhamu umeelezwa bayana na kwamba adhabu
zitatolewa kulingana na uzito wa kosa .

6.0

Kwa mujibu wa Kanuni Na 42(2) na 43(2) za Kanuni za Utumishi wa
Umma za mwaka 2003, aina za Makosa na Adhabu zimeainishwa
katika Nyongeza Na. 1 na Nyongeza Na. 2.

MAMLAKA ZA RUFAA KATIKA UTUMISHI WA UMMA:

(i)

(i)

Rais:

Kwa mujibu wa Kifungu cha 25(1) cha Sheria ya Utumishi wa
Umma Na.8 ya mwaka 2002, kikisomwa pamoja na Kanuni
Na.60(1) ya Kanuni za Utumishi wa Umma za mwaka 2003
Rais ndiye Mamlaka ya Rufaa kwa watumshi ambao Mamiaka
yao ya Nidhamu ni Katibu Mkuu Kiongozi. Aidha, kwa mujibu
wa Kifungu cha 25(1)(d) cha Sheria ya Utumishi wa Umma
Na.8 ya mwaka 2002 (kama kilivyorekebishwa na Sheria
Na.18 ya mwaka 2007) Mtumishi au Mamlaka ya Nidhamu
ambayo haitaridhika na uamuzi uliotolewa na Tume kuhusu
rufaa anayo haki ya kukata rufaa kwa Rais ambaye uamuzi
wake ni wa mwisho.

Tume ya Utumishi wa Umma:

Kwa mujibu wa Kifungu cha 25(1)(b) cha Sheria ya Utumishi
wa Umma Na.8 ya mwaka 2002, kama kilivyorekebishwa na
Sheria Na.18 ya mwaka 2007, na kwa kuzingatia Kanuni
Na.60(2) ya Kanuni za Utumishi wa Umma za mwaka 2003,
Tume ya Utumishi wa Umma ni Mamlaka ya Rufaa kwa
watumishi wote ambao mamlaka zao za Nidhamu ni:

Waziri mwenye dhamana na Serikali za Mitaa.
Katibu Mkuu |

Mkuu wa Idara Inayojitegemea.

Katibu Tawala wa Mkoa

Mamlaka ya Serikali za Mitaa

e« & & & @



7.0

8.0

9.0

Aidha, kwa mujibu wa Kanuni Na. 126(1)-(2) ya Kanuni za

Utumishi wa Umma 2003 Mamlaka za Rufaa kwa walimu ni:

o Kamati ya Wilaya kwa uamuzi uliofanywa na Mkuu wa
Shule au Chuo.

o Kamati ya Mkoa kwa uamuzi uliofanywa na Kamati ya
Wilaya

e Tume ya Utumishi wa Umma kwa uamuzi uliofanywa na
Kamati ya Mkoa.

 Rais kwa uamuzi uliofanywa na Tume ya Utumishi wa
Umma.

TAARIFA ZA UTEKELEZAJI:

Pamoja na Mwongozo huu, kuna MAJEDWALI YA MAJUKUMU
NA MAELEKEZO YA UTEKELEZAJI ambayo yatazingatiwa na
Mamilaka za Nidhamu au Rufaa. Aidha, Viambatisho "A" mpaka "C"
vinaonyesha fomu za' mfano (sampuli) ambazo zitatumika katika
hatua mbalimbali za utekelezaji. Kila Mamlaka ya Nidhamu au Rufaa
inapaswa kutoa taarifa za utekelezaji wa kazi zote zilizoainishwa
katika mwongozo huu kwa kila robo mwaka. Taarifa hizo
ziwasilishwe Kwa Katibu wa Tume ya Utumishi wa Umma kabla ya
tarehe 15 ya mwezi wa kwanza wa robo inayofuata.

HITIMISHO:

Kila Mamlaka ya Nidhamu au Rufaa haina budi kuzingatia kikamilifu
Mwongozo huu muhimu na kuhakikisha kuwa Watumishi wenye
mashauri ya nidhamu au rufaa wanashughulikiwa kwa haki, uwazi
na katika muda uliowekwa.

Aidha, upendeleo au ukiukwaji wa taratibu wa aina yoyote
utachukuliwa kuwa ni utovu wa nidhamu na Mtendaji Mkuu
atawajibika ipasavyo.

TAREHE YA KUANZA KUTUMIKA:

Mwongozo huu ni marekebisho ambayo yanasomwa pamaoja na
Mwongozo wa Mashauri ya Nidhamu na Rufaa Na.1 wa mwaka
2005 na utaanza kutumika rasmi tarehe 1 Septemba, 2009.

(Jovin B. Kitambi)
MWENYEKITI
TUME YA UTUMISHI WA UMMA.
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Kiambatisho "A"
(SAMPULI)

HATI YA MASHTAKA

(Kanuni 44(3)

Mfano wa shtaka: "Kutckuwa kazini bila ruhusa"

SHTAKA

Kutokuwa kazini kwa zaidi ya siku tano (5) bila ruhusa au sababu za msingi kinyume na

Kanuni Na.57 (1) ya Kanuni za Utumishi wa Umma za mwaka 2003.

MAELEZO YA TUHUMA/SHTAKA

Bw/BIibi/Bi. ..o
Kituo) ...ooevvvnviennnn SLP............... (JinalaMji)..........ooeeen.
Ukiwa Mtumishi wa Umma........................ Cheo/Daraja..........
MWajiriwa Wa......oooooiene s (taja Ofisi) mnamo tarehe...............
MWwezi......ocevunnnn Mwaka.............. ulitenda kosa lifuatalo:
1 Kutokuwa kazini kwa muda wa siku ...... kuanzia tarehe.................. hadi
tarehe....................
2 Kutokuwa kazini kwa vipindi tofauti kwa stku .............. kama ifuatavyo,
(D) e
() e e
() T PP
Tarehe . oo

Jina na Saini ya Mamlaka ya Nidhamu
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Kiambatisho "B"
(SAMPULI)

NOTISI
(Kanuni 44(5)

Ninakujulisha kwamba ninakusudia kukuchukuliia hatua za kinidhamu. Nakala ya Hati ya

Mashtaka imeambatishwa,

Unatakiwa kutoa utetezi wako kwa maandishi kuhusu tuhuma zilizotajwa kwenye Hati ya
Mashtaka na utetezi wako unifikie katika muda wa siku kumi na nne (14) kuanzia tarche ya

kupokea Notisi hii.

Tambua kwamba kama utetezi wako hautanifikia katika muda uliotajwa hapo juu na kwa
kuzingatia Kanuni Na. 45(1) ya Kanuni za Utumishi wa Umma za mwaka 2003, nitaendelea

na taratibu za kukuchukulia hatua za kinidhamu bila kukupa tena taarifa.

TATENE evevrierenvererernmnnscireraeanierersrnnes  ssrsssessessrsasresstorsisrsratsiairesnraaeres

Jina na saini ya Mamlaka ya Nidhamu
Mmoo (fina la Mtumishi mtuhumiwa) ninatibitisha kuwa
nimepokea Hati ya Mashtaka na Notisi leo hii tarehe.............. mwezi............... 20....

(Saini ya Mtuhumiwa )
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Kiambatisho "C"
(SAMPULI)

BARUA Y A UAMUZI W A SHAURI LA NIDHAMU

BW/BIDI/BI. ...t
Cheoau Kazi ..o e
S e
Y AH: UAMUZI W A SHAURI LA NIDHAMU
Tafadhali rejea barua Kumbukumbu Na.................. Ya LArChE .coovncccrc s

ambayo ilikufungulia mashtaka ya nidhamu na kukutaka utoe utetezi dhidi ya tuhuma

zifuatazo:- !

Napenda kukuarifu kuwa baada ya uchunguzi wa tuhuma kufanyika, umepatikana na hatia

kama ifuatavyo:

(). et e e e et

....................................................................................................

(1) v eeere ettt ettt

Kutokana na kupatikana kwako na hatia, nimeamua kukupa adhabu ya.........................
kuanziatarehe ... iliyothibitika kuwa una hatia kwa mujibu wa

Kanuni Na ...... ya Kanuni za Utumishi wa Umma za mwaka 2003.

Endapo hutaridhika na uamuzi huu unayo haki, kwa mujibu wa Kifungu........
cha Sheria ya Utumishi wa Umma Na.8 ya mwaka 2002 (kama
kilivporekebishwa na Sheria Na.18 ya mwaka 2007) kikisomwa pamoja na
Kanuni Na 61(1) ya Kanuni za Utumishi wa Umma, 2003, ya kukata rufaa kwa
(aclezwe Mamlaka yake ya Rufaa) ndani ya siku 45 tangu siku ya

kupokea barua ya vamuzi huu.

(Jina na Saini)

MAMLAKA YA NIDHAMUI
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Nakala kwa:-

21



